
1. Gabatarwa
A yau, samun ilimi ya zama ginshiƙi na ci gaban mutum da ƙasa baki ɗaya. Amma babban ƙalubale ga ɗalibai da dama a Najeriya shi ne kuɗin makaranta da kuma rashin damar samun ingantaccen ilimi a ƙasashen waje. Wannan shi ya sa scholarships suka zama mafita mai ƙarfi ga ɗalibai masu himma da ƙwazo.
A duk shekara, ƙasashe kamar Birtaniya (UK) da Amurka (USA) suna buɗe ƙofar tallafin karatu na musamman domin ɗaliban Najeriya. Haka kuma akwai wasu ƙungiyoyi masu zaman kansu a cikin gida, irin su Julius Berger Nigeria, da ke tallafawa mata masu karatu a fannoni na fasaha da gine-gine.
Wannan jagora zai kawo muku cikakken bayani game da manyan scholarships guda hudu da suka fi shahara a Najeriya a shekarar 2025 wanda za’a rufe cikin watan October, sun hada da:
- Chevening Scholarship (UK)
- Commonwealth Scholarship (UK)
- Fulbright Scholarship (USA)
- Julius Berger Nigeria Scholarship (local undergraduate)
Idan kai ɗalibi ne daga Najeriya da kake neman damar yin karatu a kasashen waje ko kuma a gida ba tare da wahalar kuɗi ba, wannan jagora zai nuna maka:
- Me kowanne scholarship yake bayarwa
- Waɗanda suka cancanta
- Yadda ake nema
- Deadlines da links na hukuma
Kar ka bari damar ta wuce ka – domin waɗannan scholarships na iya canza rayuwar ka gaba ɗaya.
2. Chevening Scholarship (UK)
Menene Chevening Scholarship?
Chevening Scholarship shi ne shirin tallafin karatu na gwamnatin Birtaniya (UK Government) wanda aka kafa tun daga 1983 domin taimaka wa ɗalibai masu hazaka daga kasashe daban-daban, ciki har da Najeriya. Manufarsa ita ce haɓaka shugabanni na gaba ta hanyar ba su damar yin Master’s Degree a jami’o’in UK.
Abubuwan da yake bayarwa
Chevening na ɗaya daga cikin cikakkun scholarships (fully funded) da ɗalibai ke mafarki. Yana bayar da:
- Cikakken kuɗin makaranta (Tuition Fees)
- Kuɗin rayuwa (Monthly Stipend) don ɗalibi ya zauna lafiya a UK
- Kuɗin jirgin sama daga Najeriya zuwa UK da dawowa
- Tallafin tafiya na cikin ƙasa idan akwai buƙata
- Dama ta shiga networking da sauran scholars daga duniya, wanda zai buɗe ƙofofi na aiki da haɗin kai
Waɗanda suka cancanta (Eligibility)
Domin ka samu wannan scholarship, dole ne ka:
- Kasance ɗan Najeriya kuma ka dawo ƙasar ka bayan kammala karatu (condition ne na Chevening).
- Kasance ka riga ka gama Degree na farko (Bachelor’s Degree) kafin ka nema.
- Ka samu gogewar aiki na akalla shekara biyu (work experience) – wannan na iya zama a ofishin gwamnati, NGO, kamfani masu zaman kansu, ko aikin sa-kai (volunteering).
- Ka nuna cewa kana da ƙwarewar shugabanci da burin kawo ci gaba a Najeriya.
- Ka nemi jami’o’i uku (3 UK Universities) da za ka iya yin Master’s a ciki.
Yadda ake neman Chevening
- Shiga website na hukuma: Chevening Nigeria
- Ɗauki lokaci ka karanta guidelines sosai.
- Shirya takardunka:
- CV mai kyau
- Statement of Purpose (Essay questions na Chevening sukan mayar da hankali kan Leadership da Networking)
- Digiri da Transcript
- Shaidar gogewar aiki
- Tabbacin shawarwari (references) daga mutanen da suka san aikinka
- Cika form ɗin online, sannan a aika kafin deadline (7 Oktoba, 2025).
Amfanin Chevening Scholarship
- Samun damar yin karatu a manyan jami’o’i na duniya kamar Oxford, Cambridge, LSE, da sauransu.
- Gina network tare da scholars daga ƙasashe 160+.
- Bayan kammala karatu, za ka koma Najeriya da ilimi da ƙwarewa da za ka iya amfani da shi wajen ci gaban ƙasa.
- A matsayinka na tsohon Chevening Scholar, kana shiga cikin ƙungiya mai ƙarfi ta tsofaffin scholars (Chevening Alumni).
3. Commonwealth Scholarship (UK)
Menene Commonwealth Scholarship?
Commonwealth Scholarship shiri ne da gwamnatin Birtaniya (UK) ke tallafawa ta hannun Commonwealth Scholarship Commission (CSC) domin ɗalibai daga ƙasashen Commonwealth, ciki har da Najeriya, su samu damar yin karatu a jami’o’in UK. Ana mai da hankali ne kan Masters da PhD.
Manufar shirin ita ce taimaka wa ƙasashen da suke cikin Commonwealth wajen samun shugabanni da masana da za su taimaka wajen ci gaban tattalin arziki da al’umma.
Abubuwan da yake bayarwa
Wannan scholarship shi ma yana daga cikin fully funded scholarships. Yana bayar da:
- Cikakken kuɗin makaranta (Tuition Fees)
- Tallafin rayuwa (Living Allowance/Stipend)
- Kuɗin jirgin sama daga ƙasa zuwa UK da dawowa bayan kammala karatu
- Inshorar lafiya
- Tallafin tafiya ko bincike (research/travel grants) ga ɗaliban PhD
Waɗanda suka cancanta (Eligibility)
Don neman wannan scholarship, dole ne ɗalibi ya:
- Kasance ɗan ƙasar Commonwealth (Najeriya na ciki).
- Rike digiri na farko (Bachelor’s) da sakamako mai kyau.
- Don Master’s: aƙalla 2:1 (Upper Second Class).
- Don PhD: samun digiri na Master’s a baya.
- Nuna cewa babu halin biyan kuɗin makaranta a UK ba tare da wannan tallafin ba.
- Nuna shirin komawa ƙasarsa domin bayar da gudummawa bayan karatu.
Yadda ake neman Commonwealth Scholarship
- Ka shiga shafin CSC UK: Commonwealth Scholarships
- A duba wane scholarship category ka dace da shi (Masters ko PhD).
- A shirya takardu:
- Digiri da Transcript
- Takardun shaida (References) guda biyu
- Personal statement/Research proposal (don PhD)
- Cika fom ɗin online application kafin deadline: 14 ga Oktoba, 2025.
Amfanin Commonwealth Scholarship
- Samun damar yin karatu a jami’o’in UK da suka shahara a fannin bincike da ingancin ilimi.
- Tallafi gaba ɗaya ba tare da ɗalibi ya damu da kuɗin makaranta ko rayuwa ba.
- Samun damar shiga cikin network na tsofaffin Commonwealth Scholars, wanda zai iya taimakawa wajen aiki da haɗin gwiwa.
- Horo na musamman a fannonin da suka shafi ci gaban ƙasashe masu tasowa.
4. Fulbright Scholarship (USA)
Menene Fulbright Scholarship?
Fulbright Program shiri ne na gwamnatin Amurka wanda aka kafa tun daga shekarar 1946. Yana da nufin ƙarfafa musayar ilimi da al’adu tsakanin Amurka da sauran ƙasashe.
Ga Najeriya, Fulbright na ba da damar musamman ga ɗalibai, malamai, da masu bincike su samu cikakken tallafin karatu ko research a jami’o’in Amurka.
Abubuwan da yake bayarwa
Fulbright Scholarship na daga cikin shahararrun tallafi da ake yi a duniya. Yana rufe:
- Cikakken kuɗin makaranta (Tuition Fees)
- Tallafin rayuwa (Living Stipend)
- Kuɗin jirgin sama (Travel Costs) daga Najeriya zuwa Amurka da dawowa
- Inshorar lafiya (Health Insurance)
- Tallafin kayan karatu ko tafiya domin bincike
Waɗanda suka cancanta (Eligibility)
Domin ka nemi Fulbright daga Najeriya, kana buƙatar:
- Kasance ɗan Najeriya da digiri na farko (Bachelor’s Degree) da sakamako mai kyau.
- Ga Masters ko PhD, sai ka nuna cewa kana da ingantaccen shirin karatu ko bincike.
- Ƙwarewa a Turanci (English Proficiency) domin karatun zai gudana a harshen Turanci.
- Neman gurbi a fannoni da za su taimaka wajen ci gaban Najeriya (misali: Ilimi, Fasaha, Kimiyya, Al’umma, da sauransu).
Nau’o’in Fulbright Programs
- Fulbright Master’s/PhD Scholarships – Ga ɗalibai masu neman postgraduate studies.
- Fulbright Visiting Scholars – Ga malamai ko masu bincike daga Najeriya da ke son yin research a jami’o’in Amurka.
- Fulbright Foreign Student Program – Ga sabbin graduates da ke son ci gaba da karatu a matakin Masters/PhD.
Yadda ake nema
- Shiga shafin hukuma: Fulbright Nigeria
- Zaɓi category da ya dace da kai (Student Program ko Visiting Scholar).
- Shirya takardu:
- CV da Resume
- Personal Statement
- Research proposal (idan kai researcher ne)
- Digiri da Transcript
- Shaidar shawarwari (References)
- Cika form ɗin online kafin Deadline: 7 ga Oktoba, 2025 (don shekarar 2026–2027 competition).
Amfanin Fulbright Scholarship
- Damar yin karatu a jami’o’in da suka shahara a Amurka.
- Gina network tare da scholars daga ƙasashe fiye da 150.
- Samun horo mai zurfi a fannin bincike da ƙwarewar aiki.
- Bayan dawowa Najeriya, scholars sukan shiga cikin manyan ayyuka na gwamnati, NGOs, da masana’antu.
5. Julius Berger Nigeria Scholarship Scheme
Menene Julius Berger Scholarship?
Julius Berger Nigeria Plc ɗaya ce daga cikin manyan kamfanonin gine-gine da injiniya a Najeriya. Kamfanin ya ƙaddamar da Scholarship Scheme domin tallafawa mata masu karatu a jami’o’in gwamnati, musamman a fannoni da suka shafi fasaha da gine-gine.
Wannan shirin yana nufin ƙarfafa mata da ƙara yawan su a fannoni kamar Engineering, Architecture, Quantity Surveying, da Construction-related fields.
Abubuwan da yake bayarwa
- Tallafin kuɗin makaranta (Tuition Support) ga ɗaliban da suka ci nasara.
- Ƙarfafawa na musamman ga mata domin su yi fice a fannonin da yawanci maza ke rinjaye.
- Samar da damar haɗuwa da masana’a da ƙungiyar Julius Berger.
Waɗanda suka cancanta (Eligibility)
- Ɗaliba ‘yar Najeriya ce wadda ke karatu a jami’ar gwamnati.
- Dole ne ta kasance tana karatu a ɗaya daga cikin waɗannan fannoni:
- Civil Engineering
- Building/Construction Engineering
- Architecture
- Quantity Surveying
- Ko wasu related fields.
- Tana cikin matakin Undergraduate (Degree).
- Tana da sakamako mai kyau kuma tana nuna hazaka da ƙwazo.
Yadda ake neman Julius Berger Scholarship
- Shiga shafin hukuma na Scholastica: JBN Scholarship Portal
- Ɗauki lokaci ka cika fom ɗin da bayananka.
- A tura takardu masu mahimmanci:
- Admission Letter daga jami’a
- ID ɗin makaranta
- Transcript ko sakamakon baya-bayan nan
- Passport Photograph
- A aika kafin Deadline: Kusan 9 ga Oktoba, 2025 (amma wasu tushe suna nuna ana iya tsawaitawa zuwa Disamba).
Amfanin Julius Berger Scholarship
- Rage nauyin kuɗin makaranta ga iyaye da ɗaliba kanta.
- Ƙarfafa mata su shiga fannonin injiniya da gine-gine.
- Samar da damar haɗin kai da kamfani mai suna a Najeriya.
- Tallafi daga kamfani wanda ke da sunan daraja a duniya.
6. Me yasa Scholarships suke da Amfani ga Ɗaliban Najeriya?
Samun scholarship ba wai kawai rage nauyin kuɗin makaranta bane, amma yana kawo babbar dama ga ɗaliban Najeriya da suke da buri da ƙwazo. Ga manyan dalilan da yasa scholarships suka zama ginshiƙi ga ci gaban ɗalibi:
1. Rage Nauyin Kuɗi
Yawancin iyaye da ɗalibai a Najeriya ba sa iya ɗaukar nauyin karatu a ƙasashen waje saboda tsadar kuɗin makaranta da kuɗin rayuwa. Scholarship na bayar da cikakken tallafi (fully funded) wanda ke tabbatar da cewa ɗalibi zai mayar da hankali kan karatu ba tare da damuwar kuɗi ba.
2. Samun Ingantaccen Ilimi
Ɗalibai masu scholarship suna samun damar yin karatu a manyan jami’o’i kamar Oxford, Cambridge, Harvard, MIT, da sauransu. Wannan yana nufin suna samun ingantaccen ilimi da kwarewa a matakin duniya.
3. Ƙarfafa Ɗalibai Masu Hazaka
Wasu scholarships kamar Julius Berger suna nufin ƙarfafa ƙungiyoyi na musamman (misali: mata a fannoni na Engineering da Architecture). Wannan yana taimakawa wajen samar da daidaito da haɓaka ƙwarewa a cikin al’umma.
4. Haɓaka Ƙwarewa da Bincike
Fulbright da Commonwealth na ba da damar yin bincike mai zurfi wanda zai iya taimakawa wajen magance matsalolin da ke damun ƙasashen da suka fito daga cikinsu. Wannan yana haifar da sabbin mafita ga matsalolin ci gaban ƙasa.
5. Samar da Dama ta Aiki da Networking
Ɗaliban scholarship suna shiga manyan networking opportunities inda suke haɗuwa da scholars daga duniya. Wannan na iya buɗe ƙofofin aiki a cikin gida da kuma ƙasashen waje.
6. Tasirin Ci Gaban Ƙasa
Bayan kammala karatu, yawancin scholarships suna buƙatar ɗalibi ya koma ƙasarsa don ya bada gudummawa. Wannan yana tabbatar da cewa ilimin da aka koya a ƙasashen waje ya dawo da amfani ga Najeriya.
7. Matakai Don Shirya Nasarar Samun Scholarship
Samun scholarship ba abu ne mai sauƙi ba, saboda ana yin gasa da ɗalibai daga sassa daban-daban na duniya. Amma idan aka shirya tun da wuri, za a iya samun nasara. Ga wasu muhimman matakai da ɗalibai na Najeriya za su iya bi:
1. Shirya Takardu da Wuri
Yawancin scholarships suna buƙatar takardu kamar:
- Digiri da Transcript
- CV ko Resume
- Passport Photograph
- Takardun shawarwari (References/Recommendation Letters)
- Shaidar gogewa (Work Experience ko Volunteering)
Idan aka tara waɗannan tun da wuri, za a guje wa matsaloli a lokacin cike fom.
2. Rubuta Personal Statement Mai Ƙarfi
Daya daga cikin abubuwan da masu scholarship ke duba shi ne essay ko personal statement.
- Bayyana burinka da dalilin da yasa kake neman scholarship ɗin.
- Nuna yadda karatun zai taimaka maka da ƙasarka.
- Guji rubutu mai tsawo ba tare da dalilai masu ƙarfi ba.
- Yi amfani da misalai na ainihi daga rayuwarka (misali: aikin sa-kai, shugabanci, ko nasarori).
3. Samun Shawarwari daga Tsofaffin Scholars
Yana da kyau ka nemi masu nasarar samun irin wannan scholarship a baya su ba ka shawara. Za su nuna maka inda kake da ƙarfi da kuma inda kake buƙatar gyara.
4. Nuna Ƙwarewar Shugabanci da Tasiri
Chevening, Fulbright da Commonwealth suna son ɗalibai masu ikon shugabanci. Idan kana da kwarewa a matsayin:
- Shugaban kungiyar ɗalibai
- Volunteering a NGO
- Kafa wani project a al’umma
Sai ka bayyana wannan a cikin aikace-aikacenka.
5. Zaɓen Shirin Karatu Mai Dacewa
Kada ka nemi course kawai saboda suna, ka zaɓi wanda zai:
- Taimaka maka ka cimma burinka na gaba
- Taimaka wajen magance matsalolin Najeriya
- Ya dace da ka’idodin scholarship ɗin
6. Neman Scholarship da Wuri
Kada ka jira zuwa ranar ƙarshe. Yawancin daliban da ke samun scholarship suna fara neman bayanai watanni kafin a buɗe window ɗin application.
7. Karatun Ingilishi (English Proficiency)
Wasu scholarships suna buƙatar IELTS ko TOEFL. Ko da ba a buƙata ba, yana da kyau ka shirya domin zai ƙara maka damar samun nasara.
8. Tambayoyi da Ake Yawan Yi akan Scholarships (FAQs)
1. Wace scholarship ce ta fi dacewa da ɗaliban Najeriya a 2025?
– Akwai dama daban-daban. Idan kai ɗalibi ne da kake son yin Master’s a UK, Chevening da Commonwealth sun fi dacewa. Idan burinka shi ne yin karatu ko bincike a Amurka, Fulbright ce tafi. Idan kuma kina ɗaliba mace a Najeriya a fannin injiniya, to Julius Berger Scholarship ya dace da ke.
2. Shin akwai scholarships na Undergraduate ga ‘yan Najeriya?
– Eh, amma ba su da yawa idan aka kwatanta da postgraduate scholarships. Misalin scholarship na gida shi ne Julius Berger Nigeria Scholarship Scheme wanda yake tallafawa ɗalibai mata a jami’o’in gwamnati.
3. Yaya zan rubuta Personal Statement da zai burge masu scholarship?
– Rubuta shi cikin gaskiya da ƙwarewa. Ka nuna tarihin ka, abin da kake son cimmawa, da yadda scholarship ɗin zai taimaka maka da ƙasarka. Ka guji yin rubutu na kwaikwayo (copy-paste).
4. Shin za a iya samun scholarship ba tare da IELTS ba?
– Wasu scholarships kamar Chevening da Commonwealth suna iya yarda idan jami’ar da ka yi a baya ta koyar da kai a Turanci (English Language Waiver). Amma wasu jami’o’in na bukatar IELTS ko TOEFL.
5. Me yasa mata suka fi samun tallafi a wasu scholarships?
– Domin a ƙarfafa su shiga fannonin da aka saba ganin maza ne kawai, kamar injiniya da gine-gine. Wannan na nufin samar da daidaito da haɓaka ƙwarewar mata a Najeriya.
6. Shin zan iya neman scholarships fiye da ɗaya lokaci guda?
– Hakika. Za ka iya nema a lokaci guda amma dole ka yi hankali wajen shirya takardun da kyau domin kowanne scholarship na da sharudda na daban.
7. Idan na samu scholarship, shin dole ne in dawo Najeriya bayan karatu?
– Eh, yawancin scholarships suna da wannan sharaɗi (misali: Chevening da Commonwealth suna buƙatar ka dawo ƙasar ka bayan kammala karatu). Wannan yana tabbatar da cewa ƙasarka ta amfana da ilimin da ka koya.
9. Kammalawa
Scholarships na ƙasashen waje kamar Chevening, Commonwealth, Fulbright da kuma na gida irin su Julius Berger Nigeria Scholarship Scheme suna daga cikin manyan damar da ɗaliban Najeriya za su iya amfani da su domin cimma burinsu na ilimi. Duk waɗannan tallafin suna da babbar fa’ida – daga biyan kuɗin makaranta gaba ɗaya, zuwa ɗaukar nauyin zama da tafiya, har ma da samar da damar haɗuwa da sabbin abokai, masana, da ƙwararru daga sassa daban-daban na duniya.
Abin da ya fi muhimmanci shi ne:
- Ka fara shiryawa da wuri.
- Ka tattara takardun da ake buƙata.
- Ka rubuta personal statement cikin gaskiya da tsari.
- Kada ka ji tsoro ka nema scholarship fiye da ɗaya lokaci guda.
Idan aka ba ka dama, ka tabbatar ka yi amfani da ilimin da ka samu wajen ci gaban kanka da ƙasarka Najeriya. Wannan shi ne babban buri na yawancin scholarships – ganin daliban da suka amfana sun dawo su taimaka wajen sauya al’umma.
Saboda haka, idan kana da burin yin karatu a UK, USA ko a Najeriya, yanzu lokaci ne mafi dacewa ka fara neman waɗannan scholarship opportunities for Nigerians 2025. Kada ka bari wannan damar ta wuce ka!